JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA AFYA, MAENDELEO YA JAMII, JINSIA, WAZEE NA WATOTO

Anwani:“AFYA”, DODOMA V. ' , " : Chuo Kikuu cha Dodoma.
Simu Na:+ 255 — 026 - 2323267 s it N2 Y Kitivo cha Sanaa na Sayansi ya Maendeleo ya Jamii
Nukushi: Jengo Na.11

S.L.P.743

(Barua zote ziandikwe kwa: KATIBU MKUU)
40478 DODOMA

Unapojibu Tafadhali taja:

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI KUHUSU UTAFITI WA KITAIFA WA
HALI YA LISHE NCHINI ULIOANZA KUFANYIKA TAREHE 24 SEPTEMBA 2018
NA UTAKAO ENDELEA HADI NOVEMBA, 2018

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia Wazee na Watoto kupitia Taasisi ya
Chakula na Lishe Tanzania (TFNC) kwa kushirikiana na Wizara ya Afya — Zanzibar,
Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) na Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali ya Zanzibar
(OCGS) inaendesha Utafiti wa Kitaifa kwa lengo la kubaini hali ya Lishe nchini. Utafiti
huu umeanza mwezi Septemba na unatarajiwa kukamilika Novemba 2018, ukitumia
methodolojia iitwayo SMART ikiwa na maana ya ukusanyaji wa takwimu na uchambuaji
wake kwa wakati na kuchukua hatua stahiki ili kutatua matatizo yaliyopo kwa sasa na
kuandaa mazingira ya kujikinga na matatizo hayo. Utafiti huu hufanyika kipindi cha kati
baada ya kufanyika kwa utafiti mkubwa wa kitaifa wa Afya na Demografia ambao

hufanyika kila baada ya miaka mitano.

Utafiti wa kwanza wa aina hii ulifanyika mwaka 2014 kufuatia utafiti wa Afya na
Kidemografia uliokuwa umefanyika mwaka 2010. Utafiti huu ni wa pili na utafanyika
katika Mikoa yote 26 ya Tanzania Bara pamoja na Mikoa 5 ya Zanzibar. Katika kila
Mkoa, sampuli ya kaya zitachaguliwa kushiriki kwa kufuata utaratibu maalum wa
kitaalamu, ili kuziwakilisha kaya nyingine katika eneo linalochaguliwa katika kila Wilaya.
Utafiti huu utahusisha zaidi ya kaya 18,000 ambapo jumla ya watoto 14,000 walio
kwenye umri wa chini ya miaka mitano na wanawake walio kwenye umri wa kuzaa
wapatao zaidi ya 10,000 watahusika katika utafiti huu. Pia jumla ya sampuli 10,000 za
chumvi inayotumika katika kaya zitazofikiwa zitapimwa ili kubaini kiwango cha

madinijoto kilichomo kwenye chumvi.

Utafiti huu unalenga kutathmini hali ya lishe katika jamii zetu, hususani; kubaini hali ya

lishe miongoni mwa watoto wenye umri kuanzia umri wa miezi 0 hadi 59; miongoni



mwa wanawake walio katika umri wa kuzaa, yaani miaka 15 hadi 49; Kubaini hali ya
utoaji wa matone ya vitamini A na madini chuma / asidi ya foliki, dawa za kuzuia
minyoo; matumizi ya chumvi iliyo na madinijoto; kutathmini hali ya viwango vya
upungufu wa damu miongoni mwa wanawake walio katika umri wa kuzaa; pamoja na

hali ya usafi mazingira katika kaya (hususan tabia na desturi za kunawa mikono).

Ushiriki katika utafiti huu ni wa hiyari, na baada ya wahusika katika kaya kuridhia ndipo
watafiti wetu wataendelea na zoezi la utafiti. Taarifa zote zitakazotolewa pamoja na
majibu watakayoyatoa wahusika katika maswali watakayoulizwa yatahifadhiwa kwa
usiri mkubwa. Washiriki wote katika utafiti huu watanufaika kwa kutambua hali zao za
lishe. Kwa upande wa watoto walio na umri chini ya miaka 5 wenye utapiamlo mkali
pamoja na akina mama wenye umri wa miaka 15 hadi 49 wenye upungufu wa damu

watapewa rufaa na maelezo ya mahali pa kwenda kupata huduma.

Taarifa zitakazopatikana katika utafiti huu zitaisaidia Serikali kutambua ukubwa wa
tatizo la lishe duni (utapiamlo) Kitaifa na kwa kila Mkoa na hatimaye kuwezesha
kupanga mipango sahihi ya kukabiliana na tatizo la lishe duni nchini. Aidha, utafiti huu
utatupa mwelekeo katika utekelezaji wa Mpango Jumuishi wa Taifa wa Lishe wa

mwaka 2016/17 — 2020/21, ambao tunautekeleza kwa mwaka wa pili sasa.

Mwisho, Wizara inatoa rai kwa viongozi wote na wananchi kwa ujumla kutoa
ushirikiano mzuri kwa timu za wataalam watafiti watakaopita katika kaya zenu kwa ajili
ya kuendesha zoezi hili muhimu. Pia napenda kuchukua fursa hii kukanusha baadhi ya
taarifa potofu au uvumi unaotolewa mitandaoni kinyume na maelezo haya ambao
huenda ukatoa upotoshaji wa nia nzuri ya utafiti huu muhimu na wenye manufaa
makubwa kwa taifa letu. Kwa maelezo zaidi kuhusu utafiti huu, tafadhali wasiliana na
Mkurugenzi Mtendaji, Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania (TFNC) inayoratibu utafiti
huu: kwa Simu ya Mezani: +255 22 2118137, barua pepe: info@tfnc.go.tz au
md@tfnc.go.tz na kwa Sanduku la Posta 977, Dar Es Salaam.
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